
BARUA	WAZI	LA	MSAMAHA	KWA	DUNIA	(OPEN	LETTER	OF	APOLOGY	TO	THE	WORLD)	

Tafadhali	 nivumilie.	 Muda	 mrefu	 umepitwa	 na	 kuna	 mambo	 mengi	 ya	 kuzungumzia.	 Nataka	
kuhakikisha	 ya	 kwamba	 nimeyasema	 yote.	 Siyo	 kwa	 ajili	 yangu	 pekee,	 lakini	 nafikiri	 wewe	
unahitaji	 kuyasikia	 pia.	 Labda	 kuna	Wakristu	wengine	 huko	 nje	 pia,	 ambao	wanahitaji	 kusema	
pole	 na	watapata	 ujasiri	 (courage)	 hapa.	 Nakushukuru	 kwa	muda	wako,	 najua	 ni	 ya	 dhamana	
sana.	

Wapendwa	wa	dunia,	

Mimi	 ni	 mtu	 tu,	 si	 kitu	 kweli.	Mimi	 ni	 mwana	wa	Mhubiri	 na	Mmishonari.	 Nilipokuwa	 kijana,	
nilifanya	 miaka	 na	 miaka	 ya	 masomo	 ya	 Bibilia	 wakati	 wa	 likizo	 (Bible	 School),	 pia	 nilienda	
Makambi	wakati	wa	majira	 za	 joto	 (Summer	camps),	pia	nilihudhuria	Maonyesho	ya	vikaragosi	
(puppet	shows),	Viamsho	(revivals),	na	pia	nikasafiri	na	makwaya.	Hata	nilienda	chuo	cha	Ukristu	
na	 nikapata	 shahada	 (degree)	 ya	 dini.	 Halafu	 nikaenda	 kwenye	 dunia	 la	 biashara	 nikichukua	
miaka	ishirini	nikipeana	sadaka,	nikiketi		kwenye	makamati,	nikifunza	Shule	ya	watoto	ya	Jumapili	
(Sunday	 school),	 nikienda	 kwenye	 masemina	 na	 mikutano	 na	 kadhalika.	 Hata	 nilikutana	 na	
aliyekuja	 kuwa	mke	wangu	 kanisani,	 kwenye	 darasa	 la	wale	 hawakuwa	wameoa.	Mimi	 si	mtu	
mbaya,	sanasana	nimekuwa	na	tabia	nzuri	na	kila	mtu	 	anakaa	kunipenda.	Mimi	huwa	nafanya	
vitu	vizuri	hapa	na	pale.						

Lakini	hivi	majuzi,	nimekuwa	nikijaribu	kumuelewa	YESU	zaidi,	na	vitu	ambavyo	sikuwa	nimeviona	
mbeleni	vimeanza	kuniudhi.	Nimekuwa	nikiangalia	kote	na	nimepata	wakati	mgumu	kuelewa	ni	
nini	 tumeijenga	 hapa.	 Kwa	 hivyo,	 mtu	 asipolisema	 au	 aliseme,	 ninahitaji	 kuchukua	 wajibu	
(responsibility)	kwa	lile	jukumu	(role)	nililofanya,	na	niyasema	ninayofaa	kuyasema.	

Haya,	tuende	basi,	

Najua	 unadhania	 wakristu	 ni	 wanafiki	 (hypocrites).	 Tunashinda	 tukisema	 tuko	 na	 ‘	 udini	 ’	
(religious)	zaidi	ya	wengine	na	eti	tunaenda	mbinguni	na	eti	wewe	huendi,	halafu	tunayaendesha	
magari	 yetu	 mazuri	 na	 kukupita	 kwenye	 trafiki,	 saa	 hizo	 tukimpita	 maskini	 aliye	 kando	 ya	
barabara	ambaye	hana	makazi.		Huwa	tunapeana	2%	ya	pesa	zetu	kwa	kanisa	na	hisani	(charity),	
huku	 tukisema	 ya	 kwamba	Bibilia	 ni	NENO	 LA	MUNGU	na	 linasema	 tunafaa	 kupeana	 kila	 kitu.	
Kwa	wastani	 (average),	 tunayanunua	matelevisheni	 na	mashua	 (boats)	makubwa	na	makoti	 ya	
manyoya	 (fur	coats)	na	vipodozi	 (make-up)	na	sinema	za	ngono	 (porn)	kama	tu	watu	wengine.	
Labda	zaidi.	Umemuona	kiongozi	baada	ya	kiongozi	akipelekwa	gerezani	au	mahakamani	kwa	ajili	
ya	kashfa	(scandal)	moja	au	lingine.		

Kweli,	hujakosea.	Tuko	na	hatia	kwa	haya	mambo	yote	kwa	sababu	tumeyafanya.	Na,	ninasema	
pole.	

Unaziona	 maprogramu	 (Televangelist	 programs)	 zetu	 za	 televisheni	 ambazo	 zina	 watu	 ambao	
wanaomba	 pesa	 na	 unaweza	 ona	 ziko	 na	 mambo	 mabaya.	 Watu	 kwenye	 hizi	 maprogramu	
wanaitisha	 pesa	 kwa	uzito	mno	 ili	maprogramu	 zao	 ziweze	 kubaki	 kwenye	 televisheni.	Ni	 nani	



tunadhani	tunadanganya?!	YESU	yuko	wapi	ndani	ya	haya	yote?!	Si	tunapaswa	kumtegemea?	Si	
atatupatia	mahitaji	yetu	kama	tuko	ndani	ya	matakwa	YAKE?	

Ni	nini	iliyofanyikia	kujitolea	na	kuteseka	na	kuwasaidia	masikini?	‘Nimegonjeka’	kwa	kuona	haya.	
Simaanishi	 eti	 ni	 viongozi	 wote	 wa	 kanisa	 wabaya,	 kunao	 wengi	 sana	 ambao	 wanafanya	 kazi	
nyingi	sana	na	wanawajali	na	kuwapenda	na	kuwasaidia	wale	ambao	wako	na	mahitaji.	Wengine	
wao	wanampenda	na	kumuelewa	YESU	–	Lakini	niko	na	uhakika	ya	kwamba,	mapasta	kama	hao	
hawaendeshi	magari	makubwa,	hawana	manyumba	makubwa	yenye	dhamana	ya	$5	milioni	na	
mandege.	Ni	mungu	mgani	ambaye	tunayemuabudu?!	Pesa?!	Kiburi?!	Nguvu?!	

Unayaona	manyumba	yetu	kila	mahali	yanayo	meta	meta.	 Labda	hata	 tulikufukuza	kutoka	kwa	
nyumba	yako	 ili	 tuweze	 kuongeza	nafasi	 ya	 kuyaweka	magari	 yetu.	Ni	 vigumu	kuelewa	mbona	
tunayahitaji	makanisa	tofauti	ambayo	yako	sehemu	moja.	Tuko	na	viwanja	vya	watoto	kuchezea	
na	 viwanja	 vya	 mpira	 wa	 kikapu.	 Tuko	 na	 mahali	 za	 kukunywa	 kahawa	 ndani	 ya	 makanisa	
(Starbucks).	Tuko	na	uchezaji	mziki	na	umaridadi	wa	mataa	mbele	ya	makanisa.	Tuko	na	maduka	
ya	vitabu	ambayo	yamejaa	‘mambo	ya	YESU’	na	madoido	mengi.	Lakini	nauliza,	YESU	yuko	wapi	
katika	haya	yote?!	Ni	haya	kweli	aliyokuwa	anayataka?			

Kwa	uhakika,	 kunao	watu	wazuri	 kwote	na	 siyo	kila	 kanisa	 liko	na	 fujo.	 Lakini	wakristu	ni	wale	
wanaosema	wao	 ni	 ‘Mwili	Mmoja’(One	 Body).	 Kwa	 hivyo,	 hata	wale	wazuri	 wako	 na	 hatia	 ya	
kutosimamisha	 haya	 mambo	 mabaya	 mapema.	 Tunafaa	 tuwekane	 laini	 na	 tusivumilie	
migawanyiko	 na	 kutokubaliana,	 na	 ulafi	 na	 ibada	 ya	 sanamu	 na	 haya	mambo	mabaya.	Waah!	
Kweli	 tulikosa.	 Tukona	 migawanyiko	 au	 madhehebu	 (denominations)	 33,000	 na	 mingi	 zao	
haziwezi	 ongeleshana.	 Tunapoteza	 $5milioni	 kutokana	 na	watu	waliyo	 ndani	 ya	 kanisa	 ambao	
‘wameaminika’.	Tunatumia	95%	ya	pesa	yetu	kwa	ustarehe	na	maprogramu	zetu	na	tunawaacha	
wakristu	250	milioni	wa	nchi	zingine	wakiishi	wakiwa	njaa.	Na	hata	hatujataja	mabilioni	ya	watu	
ambao	 hawajasikia	 kumhusu	 YESU	 –	 au	 yule	 maskini	 ambaye	 hana	 makao,	 mwenye	 karibu	
akanyagwe	na	gari	barabarani.	

Sisi	tukona	hatia.	Sisi	sote.	Hakuna	ambaye	ameepuka.	Tulikuwa	tunapaswa	kuweka	kikomo	kwa	
haya	maneno,	mapema	 zaidi.	 Lakini	 siwezi	 sema	 pole	 kwa	 niaba	 ya	mtu	mwingine.	 Hii	 ni	 juu	
yangu.	

Najua	 unaweza	 kuwa	 ulikuwa	 unaenda	 kanisani	 ukiwa	 mtoto	 na	 ulipoweza	 kuacha	 kuenda,	
ukaacha.	 Najua	 unaweza	 kuwa	 ulinyanyaswa	 na	 mtu	 wa	 kanisa!	 Labda	 tulikutia	 moto,	 halafu	
tukakuwacha	 upotee	 ni	 kama	 hatukukujali.	 Labda	 hukuwa	 ‘unakaa	 kama	 sisi’.	 Unaweza	 kuwa	
umetoboa	masikio,	mapua	au	ulimi.	Unaweza	kuwa	umeweka	rangi	ya	zambarau	kwenye	nywele	
pia	au	ukona	 tattoo	au	umekuwa	gerezani	–	na	ndani	 yako	unajua	ya	kwamba	kama	ungetaka	
kuenda	kanisani	 Jumapili	moja,	mambo	hayangeenda	 sawa.	Pole	 kwa	hayo.	 YESU	anakupenda,	
alikuwa	 anashinda	 akikaa	 na	 wale	 ambao	 hungetarajia.	 Alikuwa	 na	 ROHO	 kubwa	 kwa	 wale	
waliokuwa	wamepuuzwa.	 Ni	 nini	 tumefanya?	 Tumekwambia	 eti	 uvae	 sweta	 na	 ‘loafers’	 (viatu	
virembo)	au	hautaweza	kuenda	mbinguni.	Nataka	tu	kutapika	nikiskia	haya.	



Ona,	najua	umekasirika.	Na	ukona	na	haki	 ya	kukasirika.	Tumewakosea	kwa	muda	mrefu	 sana.	
Kuna	vitu	kumhusu	YESU	ambavyo	watu	wanahitaji	kuvisikia,	lakini	tumeizika	neno	nzuri	chini	ya	
‘rangi	nyingi	nyororo’.	Kama	uko	na	bibilia,	enda	kwenye	Mathayo	23	(Matthew	23).	(Kama	huna	
bibilia,	 enda	 kwenye	 www.BibleGateway.com).	 Umeipata?	 Soma	 kwa	 utaratibu,	 mafarisayo	
(pharisees)	 ndiyo	 waliyokuwa	 ‘wenye	 dini’	 siku	 hizo,	 waongozi	 wa	 Imani.	 Kwa	 hili	 Sura,	 YESU	
anasema	mara	saba	vile	wao	ni	wa	kusikitisha,	ni	wanyonge	na	wamelaaniwa	kwa	sababu	ya	yale	
wanayotendea	 wafuasi	 wao.	 Hata	 anawaita	 ‘makaburi	 yaliyopakwa	 chokaa	 yenye	 mifupa	 ya	
walioaga’	(tombs	of	dead	mens’	bones).	Na	pia	akawaita	‘Kizazi	cha	nyoka’	(brood	of	vipers).	Sina	
wakati	 saa	hii,	 lakini	 isome	na	uone	kama	hatuvifanyi	 vitu	hivyo.	YESU	hawezi	kuwa	amefurahi	
nasi	kwa	tulichowatendea	waliyo	kwenye	dunia	(those	in	the	‘world’).	

Na	Kweli,	tunapenda	kujidanganya	na	kujifanya	ya	kuwa	kila	kitu	kiko	sawa.	Lakini	hakiko	sawa.	
Tunachukiwa.	 Lakini	 elewa	 pia	 ya	 kwamba	 YESU	 alichukiwa	 pia,	 kwa	 sababu	 alisema	maneno	
magumu	na	wakati	mwingine,	watu	hawapendi	kuisikia	UKWELI.	Na	aliahidi	ya	kwamba	tukiwa	
kama	YEYE,	tutachukiwa.	Lakini	wakati	huu,	hatuchukiwi	na	‘waliyo	kwenye	dunia’	(the	unsaved	
in	 the	 world)	 kwa	 hilo	 sababu.	 Tunachukiwa	 kwa	 sababu	 sisi	 kama	 Wakristu	 ni	 waongo	 na	
wanafiki	 (hypocrites).	 Tunalisema	 kitu	 kimoja	 halafu	 tunalitenda	 kingine.	 Kama	 tungelichukiwa	
kwa	 sababu	 ya	 kuwa	 kama	 YESU,	 hicho	 kingekuwa	 kitu	 kingine	 lakini	 siyo	 hivyo.	 Nyinyi	 ‘mliyo	
kwenye	 dunia’,	 mnaeza	 ona	 kwa	 kupitia	 ‘miziki	 zetu	 za	 furaha’	 na	 ‘huduma	 zetu	 nzuri	 ’	 ya	
kwamba	kuna	kitu	ambacho	hakiko	 sawa.	Hatuna	utofauti	na	wengine	–	 ila	 tu	 tunasema	 ‘tuko	
sawa	kuwaliko’.	

Haikufaa	 kuwa	 hivi.	 YESU	 alituambia	 tuwajali	 wajane	 na	 mayatima,	 kuwalisha	 wenye	 njaa,	
kuwajali	wagonjwa,	 kuwatembelea	waliyo	 gerezani	 na	 kuwahubiria	 ‘waliyopotea’.	 YEYE	KRISTU	
alitaka	tuwapende	maadui	zetu	na	tuwaombee.	Akijali	kuhusu	haki	ya	binaadamu	na	mateso	yao	
na	pia	wale	hawakuwa	ndani	YAKE	(KRISTU)	na	pia	wale	waliokuwa	wanakaa	pekee	yao	bila	ya	
mtu	kuwajali.	Lakini	sidhani	kama	angetembea	kwenye	laini	ya	mpaka.	AKILI	YAKE	ilikuwa	kwenye	
mashida	makubwa.	ALIKUWA	anataka	tuzingatie	vitu	vya	milele	(eternal	things),	sio	vitu	vya	kila	
siku.	Hakuwai	sema,	tuende	kwenye	dunia	tujenge	manyumba	makubwa	ya	kanisa	na	kugawanya	
kanisa	 na	 kuzinunua	 magari	 yenye	 dhamana	 kubwa.	 Tunapaswa	 kufanya	 kinyume	 cha	 hayo.	
Naelewa	umeikasirikia	kanisa,	na	uko	na	haki	ya	kuikasirikia,	lakini	tafadhali	elewa,	umeikasirikia	
kitu	 tulichokitengeza	 kwa	 ‘nguvu’	 yetu;	 umeikasirikia	 ‘ukanisa’.	 ‘Ukanisa’(Churchianity)	 uko	 na	
utofauti	na	KRISTU	alichotaka.	Usimkasirikie	KRISTU!	Huu	uovu	haukuwa	mpango	WAKE.		

Mimi	 ninasema	 pole,	 Ninakubali	 ya	 kwamba	 nimekukosea	 kwa	 kukuumiza.	 Lakini	 ninajitolea	
kwenu	nyinyi	wakristu	wote	duniani	nikisema,	sitaendelea	kuwakosea	tena.	Sitaendelea	kuweka	
Imani	yangu	ndani	ya	‘ukanisa’,	kiongozi	yeyote	au	programu	au	kipindi	chochote	televisheni,	ila	
tu	kwa	YESU	KRISTU	na	Uokovu	WAKE.	Hapo	ndipo	nilipoanza	kuachiliwa	huru	na	nikaanza	kuona	
kwamba,	MUNGU	anataka	na	anatarajia	mengi	Zaidi	kutoka	sisi	kuliko	haya.	Na	simsaidii	yeyote	
ambaye	hajajitolea	kwa	mambo	haya	pia.	



Imechukua	miaka	mingi	kuyajenga	haya	maovu,	kwa	hivyo	siyo	eti	yataisha	kwa	siku	moja.	Lakini	
nyakati	zinabadilika	na	tumeshapita	muda	wa	kitu	kipya.	Mambo	mabaya	yanatendeka-	kama	ile	
tsunami	iliyotendeka	bara	la	Asia	–	na	nafikiri	kunazo	zingine	zinaja.	Mimi	sitaki	muda	mwingine		
upite	 bila	 mimi	 kusema	 haya.	 Mimi	 nasema	 pole	 kwa	 ule	 muda	 na	 pesa	 nimepoteza.	 Lakini	
KRISTU	 anaokoa.	 Kabisa.	 Kanisa	 yenyewe	 hata	 siyo	 yenye	 kuzingatia	 sana.	 KRISTU	 ni	MKWELI	
kabisa.	 YEYE	 aliishi	 na	 akafa	 kwa	 ajili	 ya	 dhambi	 zetu	 halafu	 akafufuka	 tena	 .	 YEYE	 ni	 YULE	
aliyesema	ALIKUWA	na	anawajali	mimi	na	wewe.	YEYE	ni	MTUMAINI	wetu	wa	pekee	(HE	IS	our	
only	hope).	Tunahitaji	mahali	nyingi	tunazoweza	kuenda	kufunzwa	kuhusu	KRISTU	na	iwe	mahali	
ambapo	huta	yumba	yumba	au	kujaribiwa	au	kuzuiwa	na	kitu	kingine.	MUNGU	akipenda,	mahali	
kama	hizo	zitakuja	kuwa.	

Tafadhali	 usifikiri	 ya	 kuwa,	 wakristu	 wote	 si	 wa	 ukweli.	 Wengine	 wao	 hawadanganyi	
wanaposema	wao	ni	wakristu.	Shida	ni	kuwa,	sana	sana	huku	Magharibini	 (in	the	West,	mostly	
America),	sisi	tunapenda	ustarehe	na	tunapenda	ibaki	hivyo.	Wakristo	waliyo	nchi	ya	Uchina	na	
nchi	 zingine	 wanaichukulia	 ukristu	 wao	 kwa	 umakini	 sana	 na	 hawaichezei.	 Wanapowatoroka	
wafanya	kazi	wa	serikali,	hakuna	nafasi	cha	kitu	kingine	ila	YESU.	Wanakufa	kila	siku	kwa	ajili	ya	
Imani	yao,	na	wanavifanya	vitu	vigumu	kwa	sababu	wamejitolea	kumtumikia	KRISTU.	Wao	ndiyo	
wale	waliyo	tayari	kumfia	KRISTU.	Wao	ndiyo	wale	waliyo	tayari	kuzisulubisha	sehemu	ndogo	za	
maisha	 zao	 kila	 siku,	 ili	 waweze	 kukukaribia	 kuwa	 kama	 KRISTU	 zaidi	 na	 zaidi.	 Wako	 tayari	
kuyaweka	mambo	yote	ya	maisha	yao	kando,	ili	waweze	kufanya	kile	KRISTU	anachokitaka.	Wako	
tayari	 kuozea	gerezani	 au	 kuchukua	kichapo,	 au	 kufa	 kama	hivyo	ndivyo	 inavyotakikana.	Hawa	
wakristu	wanatenda	kwa	upendo	msafi	na	hawarudi	nyuma.	Mimi	mwenyewe	sitoshi	dhamana	
ya	 kuzifunga	 kamba	 za	 viatu	 vyao.	 Hapa	 nilipo	 muda	 huu,	 kunao	 kama	 hao	 pia,	 na	 nina	
matumaini	tunaweza	kuwaanzisha	watu	kuishi	hivyo.	Muda	tayari	umechelewa	zaidi.	

Kama	unamuongelesha	mtu	anayesema	yeye	ni	mkristu,	muulize	kama	yeye	ni	mkristu	kila	mara	
au	ni	mkristu	siku	ya	Jumapili	peke	yake.	Bibilia	inasema,	tutawajua	kwa	‘matunda’	yao	(we	will	
know	 them	by	 their	 fruits)	 –	 kwa	 Imani	 na	 usafi	 na	 upendo	ndani	 ya	 vitendo	na	maneno	 yao.	
Utakapo	 mpata	 mmoja	 anayedhibitisha	 KRISTU	 yuko	 ndani	 yake,	 kwa	 vile	 anavyokupenda,	
muulize	akueleze	kumhusu	KRISTU.	Kama	unamjua	mmoja	wa	wale	waliyo	 tayari	 kumfia	YESU,	
ambaye	 hana	 uoga,	 ambaye	 anaongea	 ‘maneno	 magumu’	 –	 masafi	 yenye	 ukweli	 –	 muulize	
maswali	mengi.	 ‘UKWELI’	uko	kwa	uchache	kuliko	unavyofikiria.	 Lakini	usitulie	ndani	ya	 ‘ukweli	
mnyororo’,	yenye	ustarehe	–	ukweli	kama	huo,	hauko	kwenye	bibilia.	

Tutajaribu	kuwaita	pamoja	waliyotayari	kumfia	YESU	na	kuanza	kufanya	yale	KRISTU	aliyoyataka.	
Kama	 nitakutana	 nawe	 siku	 moja,	 nitaomba	 unipe	 mkono	 wako	 nikusalimie	 na	 nikuombe	
msamaha.	 Nitajaribu	 zaidi	 kutoka	 sasa,	 ninaahidi.	 Nafikiri	 kuna	 wengi	 wengine	 ambao	
wanakubaliana	nami.	Kwa	hivyo,	usishtuke	kama	utaanza	kuviskia	vitu	kama	hivi.	

Asante	kwa	muda	wako.	Nina	matumaini	itasadia.	
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